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Fungueni pazia mtazame filamu ya ghazabu. Filamu ambayo wahusika
wake ni watoto wa mtaani. Watazameni namna wanavyoepuka kifo.
Hapana msizifunge mboni zenu, tazameni. Tazameni nhamna ambavyo
wanahukumiwa. Mtoto wa mtaani hana wazazi, wala walezi. Vipi
tunawahukumu kwa mawe na faru pale tukiwakamata katika uwizi?.
Msinielewe vibaya, wizi sio tabia nje ila waungwana tujiulizeni.
Tujiulizeni kama tabia nzuri tunazotaka tuzione kwao, tuliwahi
kuwafundisha?. Hii ni barua fupi ambayo wameniomba niwaandikie.
Walitamani kuandika wenyewe, lakini wala elimu haipo katika vichwa
vyao.

Mtoto wa mtaani amezaliwa kama ambavyo sisi tumezaliwa, pia
amezaliwa na mwanamke kama ilivyo kwa wengine. Tafrani hujitokeza
katika malezi yao. Hii ndio sababu ya kila baya mnalolisema kutoka
kwao. Mtoto wa mtaani anaweza akawa yule aliyetelekezwa na mzazi
wake ama yule ambaye wazazi wake wamepoteza maisha katika
namna tofauti na kumwacha peke yake katika hii dunia. Dunia isyojali.
Mitaa nayo kwa ukarimu ikawapokea, ikawafundisha maisha ambayo
huenda hayakuwa yao. Lakini wangetenda kipi ikiwa na sisi tulijitenga
nao?. Mitaa ikawalea, wizi ukawapokea. Wachache kati yao
wakanusurika katika dimbwi hili, wakaokolewa na mashirika ya kulea
watoto yatima, ila wengine wakabakia. Hawa ndio wameniambia
niandike hii barua. Hawa waliobakia.

Maisha yao katikati ya mitaa ni kitendawili ambacho kisipoteguliwa
kwa wizi basi watalala njaa. Hawana kazi, hawana mashamba ambayo
wangeenda kupanda maindi wavune. Aridhi yao halali ni majalala, huku
wakimendea lolote lile katika vichochoro. Mahitaji muhimu kwao ni
habari ya kusadikika tu, na wala haipo katika hii dunia. Miili yao



inasitiriwa matambara yaliyojichokea, nyao za miguu yao zinafahamu
kila ladha ya maumivu, jua kwa vipande vya chupa. Ugumu huu
wamaisha unawapeleka katika vituo vya magari, sokoni na popote kule
wanapoamini wanaweza kusogeza siku. Nia yao haikuwa kwenda
kuiba, bali kuomba. Kuomba kulivyokuwa kugumu, wangefanya nini
sasa?. Wafe na njaa?. Hapana!, wakagoma ndipo hapo kila baada ya
dakika chache katika masoko na vituo vya mabasi utasikia mayowee
ya uwizi.

Mtoto wa mtaani anakufa kila leo, akiponyoka katika kifo wakati
akijitafutia chakula basi maradhi yatakatisha uhai wake. Nani anajali?.
Mwili wake unazikwa, maisha yanaendelea. Mithili ya kisu kikali,
maisha yao yanawakata, wapo ambao wameyakatisha maisha yao kwa
kujinyonga. Wameamua kuikimbia dunia isiyowatambua kama sehemu
yao. Wamechoka manyanyaso, kila kona matusi ni yao, watu wanaojiita
wenye hadhi wakiwatukana watoke mbele yao, eti wanatia kinyaa.
Waungwana wameniomba niandike mengi sana. Wamesema nisione
aibu kusema kila walichoniambia. Wanataka hii barua iwafikie wengi,
wengi ambao wameanza kuamini kuwa wao ni wahalifu.

Mtoto wa kike wa mtaani, yeye angekikwepa kifo wakati wa kujitafutia
chakula jaani kwa kuikwepa misumari na chupa zilizovunjika. lla
mwishoye anakumbana na kirusi cha ukimwi. Ukimwi ambao
wanaupata kwa kubakwa katikati ya kiza katika vichochoro ambavyo
ndipo yalipo makazi yao. “mtoto anazaa mtoto” hii kauli inakamilishwa
na matokeo ya kubakwa kwa mtoto wa kike wa mtaani. Miezi tisa
inapokamilika kuna mawili, kupona ama kufa wakati wa kujifungua.
Wengi wao wamekufa kwa kukosa huduma sahihi za uzazi wakati wa
kujifungua, kwanza hizo huduma za afya wangezipata vipi katika
vichochoro?. Yote haya wala hatutaki kuyaona, tunachokiona ni tabia
mbaya kwao.

Ndugu zangu, mtoto wa mtaani kwa sasa wanapokelewa na kundi
hatari la matumizi ya dawa za kulevya. Wapo hatarini mno. Leo au
kesho, mitaa yetu itahathirika na hili tatizo. Mashirika ya kijamii, tokeni



mbele ya kamera zinazowamulika ili kuwatangaza katika runinga,
nendeni mitaani mkawatoe. Juhudi zetu katika vita ya kupinga na
kuzuia madawa ya kulevya basi iendane sawasawa na kuwatoa watoto
wa mitaani katika vichochoro ambavyo ndio maeneo yanayotumika
kwa biashara za madawa haya yasiyofaa katika jamii yetu. Ewe pwani
ya Mombasa, safirisha hii barua kutoka katikati ya mji mkuu wa
Tanzania, iwafike ndugu zangu wengine wengi katika nchi jirani.
Waipokee na kuitilia maanani, Iwe sehemu ya mafundisho katika jamii
zetu. Waibandike kile kona ya mitaa. Isomwe.

Madada poa, hili pia waliniambia nisiache kulisema. Mtoto wa kike wa
mtaani habaki kuwa mtoto kila siku, miaka inakwenda, akitoka katika
utoto anapokelewa na kundi la wadada poa, anauza mwili wake ili
mkono uende kinywani. Msisahau, kumbukeni nilieleza kuwa wakiwa
wadogo wengi wao wamekumbana na mateso ya kubakwa, wapo
waliopata maambukizi ya virusi vya ukimwi, kati yao pia wapo madada
poa. Ndugu zangu, mnafikiri afya za vijana wa kiume zitakuwa salama?.
Vijana wa kiume ambao ndio wateja wa madada poa!. Wakina baba na
kina mama, msipowasaidia watoto wa mitaani leo, kesho vijana wenu
watakwenda kuwanunua kama madada poa kisha wataupata ukimwi.
Wekeni jitihada leo. Tuwanusuru hawa watoto wasio na hatia. Tuwatoe
katika jahazi la moto. Tuwasaidie wakawe watu wema.

Siwezi kusahau hili. Hili ambalo walitaka liwafikie wanaume kwa
wanawake. Enyi wanawake kwa wanaume, starehe ya ngono
inamatokeo mawili, mimba na maambukizi. Tujifanye tumesahau
maambukizi. Vipi kuhusu mimba ?. Mimba ambazo baada ya miezi tisa
mnajifungua na kutelekeza watoto. Mnabhitaji elimu kiasi gani
kufahamu kuwa mtoto utakayemtelekeza leo, ndio mtoto wa mtaani
kesho?. Huenda dunia haitawahukumu lakini vipi kuhusu imani zetu,
sote tunaamini yapo malipo siku ya mwisho. Tutalipwa ndugu zangu.
Kumtelekeza mtoto ili awe mtoto wa mtaani sio jambo jema hata
kidogo. Kama wewe usipoionea huruma damu yako unafikiri nani
atabeba hiyo huruma?. Badilikeni. Mlee, akikushinda vipo vituo vya
watoto yatima, kamkabidhi huko. Angalau utaepuka asilimia hamsini



za adhabu yako.

Halafu lipo ambalo walitaka niliseme. Walitaka niliandike kisha
nilikemee. Vyombo vya usalama aya hii ni yenu, Hii barua pia naomba
ifike katika meza zenu. Msome hii aya kwa umakini. Biashara ya
binadamu inawahukumu sana watoto wa mtaani. Binadamu
waliosahau neno “utu” wanawatazama watoto wa mitaani kama bidhaa
za bure. Basi kama tumekubali kushindwa kuwalinda dhidi ya mbu
wakali wanaowapatia malaria, basi tuwalinde dhidi ya hii hatari ya
biashara ya binadamu. Watoto wa mitaani wanakutana ana kwa ana
na mengi ya kutisha . Mengi mno. Vyombo vya usalama amkeni sasa,
tazameni huku. Wapo binadamu wanaowategemea. Mtoto wa mtaani
anabhitaji ulinzi. Tuwalinde.

Mtoto wa mtaani pia anazo ndoto, ukosefu wa elimu umezika ndoto
zao. Elimu ndio silaha muhimu ya kuwasaidia. Hata wao walikubali hili.
Taasisi za elimu kuna dunia yenu inawabhitaji kwa asilimia kubwa. Upo
uhakika kuwa iwapo wakaipata elimu basi kuna asilimia nyingi za
kuwabadilisha. Wakawa sehemu ya jamii ya kutegemewa katika
mataifa yetu. Kutowapatia elimu ni kama tumeamua kusaini
makubaliano ya wao kuwa watoto wenye tabia mbaya. Kisha na sisi
tutajitoa ufahamu na kuwahukumu. Jirani Kenya, pokea barua hii,
ukiisoma basi usisite kumpatia jirani mwingine, mpatie aisome. Kisha
naye ampatie jirani yake. Afrika itambue kuwa watoto wa mtaani
wanayo haki ya kupata elimu anagalau ya kusoma na kuhesabau.

Mwanangu kuwa, kuwa nikutume. Nikutume ukatazame. Nataka ukue
ili uyaone. Mwanangu barua hii ukiisoma naomba ujifunze. Sio barua
rahisi sana ila inamengi ya kukufundisha. Mwanangu mtoto wa mtaani
ni nduguyo. Awe mweupe, awe mweusi. Ni ndugu yako. Mwanangu
mtoto wa mtaani sio mbogo, sio chui. Ni mtoto anayehitaji upendo.
Mwanangu ukikua utayaona mengi ambayo nimeandika katika hii
barua. Mwanangu nawe usisite kuandika barua kama hii ikiwa utahitaji
kunusuru kizazi kinachokulia mtaani. Mwanangu aya zinazofuata ni
zako. Zisome nawe uzishike. Zikuelimishe. Ewe mwanangu umuonapo



mtoto wa mtaani usimkimbie iwapo hajakuonesha shari. Mtoto wa
mtaani akikukwaza mwite chini kaeni zungumzeni. Liwapo tatizo basi
limalizeni kwa upando. Ukihisi anahitaji kutenda baya mwonye kwa
ulimi, mweleze madhara ya analotaka kulifanya. Kisha kama unacho
msaidie.

Mwanangu usiwe mwepesi wa kunyanyua jiwe kumrushia mtoto wa
mtaani pale ashikwapo kwa uwizi, hukumu nikazi ya sheria, usije
ukahukumu mwanangu. Nataka ukumbuke kuwa malezi niliyokupa
wewe, mtoto wa mtaani hajawahi kuyasikia popote pale sahau kabisa
kuyapata. Mtoto wa mtaani anakosea kama binadamu wengine, kama
wewe ukoseavyo. Msamaha pia ni sehemu ya haki yao kama mimi na
wewe tukikosea tuombavyo. Mwanangu yashike hayo. Mwanangu
ukiyapata maisha ya mia usisahu kutoa kumi zako kwa watoto wa
mtaani. Wao hawajasoma ili waweze kuipata ajira ya milioni kama
wewe. Kutoa ni moyo, mwanangu jitolee kwa watoto wa aina hii.
Mwanangu kumchukua mtoto wa mtaani, kumsomesha na kumlea sio
kosa. Fanya hivyo pale uonapo unaweza. Ni kweli huwezi kuwasaidia
wote, ila mwanangu, kugusa ni bora kuliko kususa.

Mwanangu, ukikutana na viongozi wa madhehebu ya dini, waambie
kuwa kuna salamu zao kutoka mtaani. Waambie kuwa mtoto wa
mtaani anaomba zile shule wanazojenga ziwakumbuke na wao. Zisiwe
shule za watoto wa wenye fedha na wanao jiweza tu. Wakumbushe
kuwa dhamira ya dini ni kusaidia dunia, basi kama ni hivyo waeleze
kuwa jamii inayowazunguka ndio dunia wanayotakiwa kuisaidia. Katika
shule zao watenge madarasa kwa ajili ya watoto wa mtaani. Hili ni
ombi tu, kumbuka kuwaomba. Mwanangu, nafahamu kuwa utaufikia
ukubwa, nawe utatamani uwe na mtoto kama mimi. Sikukatazi, tafuta
mwenzi wako. Ili mpate mtoto ila mwanangu kumbuka kuwa lazima
mtoto utakayempata umlee wewe kama nifanyavyo mimi kwako.
Nikukumbushe kuwa nyinyi ndio wazazi wa kesho. Wazazi ambao
tunatamani msifanye dhambi ya kutelekeza mtoto. Hakika nathibitisha
kuwa iwapo watoto wa sasa mkielewa vyema umuhimu wa kulea
watoto wenu pasi na kuwatelekeza basi idadi ya watoto wa mtaani



itapungua.

Njia sahihi ya kumlinda mtoto wa mtaani ni kuipatia jamii yetu elimu
tosha juu ya mtoto huyu. Wamtambue kama sehemu ya binadamua
anayehitaji msaada zaidi kuliko kuhukumiwa kwa tabia mbaya. Ni
lazima jamii zetu zielewe kuwa mtoto wa mtaani hakupenda kuwa vile
alivyo. Tutake tusikate, jamii inatakiwa itambue kuwa inalo jukumu la
kurejesha upendo kwa mtoto wa mtaani kwani sababu kubwa
zinazotutenga nao ni jamii kuwatazama kama sehemu ya wanyama
wakali wasiostahili kuwepo karibu nao. Hili ni tatizo. Upo umuhimu
tena kwa uzito elimu juu ya mtoto wa mtaani ifahamike kwa kila
mmoja wetu. Mashirika yanayohusika na afya hata elimu jamii, na haki
za binadamu kwa ujumla yanatakiwa kulichukulia swala la mtoto wa
mtaani kwa uzito wa tani za juu.

Vyombo vya habari amkeni. Acheni kueneza skendo na ushubwada
katika magezeti yetu. Kumbukeni kuwa kuna mambo ya msingi
ambayo mnayotakiwa kuyafikisha kwenye jamii zetu. Wamiliki wa
runinga mpaka lini mtakazana kuonesha viumbe nusu uchi katika
runinga!. Sikatai biashara ni muhimu mno katika runinga zetu ila baada
ya hapo andaeni vipindi vya elimu juu ya jamii inayohitaji msaada wetu,
watazamaji wenu watazame na kujifunza. Huu ni wakati sahihi wa
kushirikia ili kunusuru maisha ya ndugu zetu waliosahaulika katika
mitaa. Ewe Afrika yangu, wakumbushe viongozi wetu wanapokwenda
kukopa fedha huko ughaibuni basi hizo fedha wakumbuke kuziwekeza
katika kujenga vituo vya kuwalea watoto wa mtaani. Hatupingi ujenzi
wa barabara ni wa muhimu mno. Ujenzi wa barabara ni sahihi sana, ila
kama tukijenga na miundombinu ya kuwaweka salama binadamu
wenzetu, basi hili litakuwa bora zaidi.

Ewe shirika la elimu kwa vitendo. Tazameni mitaani, toeni nafasi hata
kwa uchache kuwapokea baadhi ya watoto wa mitaani. Mkiwapokea
wafundisheni ujuzi kwa vitendo, ipo imani kuwa kama akijua
kutengeneza iliyoharibika hawezi kuwa mwizi wa pale Dar es Salaam
Chanika. Mtoto wa mtaani akipata ujuzi wa kujitafutia ridhiki bila



kukwapua cha mtu tutakuwa tumelisaidia taifa letu kwa ujumla.

Ndugu zangu nikimaliza barua hii bila kuandika yale yanayosemwa
huku mtaani basi sitakuwa nimetenda haki, Yapo mengi yanasemwa.
Haya yanaweza kuwa sehemu ya barua hii. Nitayanukuu bila
kukwepesha lolote lile. Huku mtaani wanasema-nanukuu.“Tatizo ni
wazazi kutokuwajibika. Kama watoto wamekushinda kulea kwanini
uwatumie kuombaomba. Hii ni hatari sana. Wanaishi mazingira ya
hatari kwa afya na usalama. Kumbukeni watoto wa mitaani hawatabaki
kuwa watoto milele. Kama hawana wazazi ijulikane wepelekwe vituo
vya kulea watoto yatima wapatiwe chakula, elimu na sehemu ya kuishi
na watoto wenzao. Kama wazazi wako hai itabidi wazazi wachukuliwe
hatua kali, maana wanawanyima haki watoto haki zao za msingi na
kuepuka wajibu wao ambao ni kuwapatia mahitaji ya watoto wao, na si
watoto kuwapatia mahitaji!. Itabidi watu wawe na leseni kuruhusiwa
kuzaa. Kuzaa rahisi lakini kulea taabu. Hivi tutafika kweli? Vigogo
hamuoni watoto mitaani, au mnatumia ndege kufika maofisini?
Wanaosema si tatizo la serikali, ni kweli, ila wajibu ni wao kutilia mkazo
juhudi za kuhakikisha kila mtoto anapata elimu haraka iwezekanavyo.
Hawa watoto ni taifa la kesho.” =-— “Jamii iwajibike. Jamii ya
walikotoka na jamii wanamoishi. Hakuna mtoto aliyezaliwa mtaani,
hivyo wanapaswa kurudi walipotoaka. Kuna watu wanaowatumia
watoto kama chanzo cha kipato, hawa wachukuliwe hatua kali.”

omba omba hii ya watoto siyo tu ni aibu kwa nchi yetu bali na pia ni
hasara kubwa kwa Taifa linalolilia maendeleo na kujitegemea. hawa
watoto ambao ndilo Taifa letu la kesho-wanakua bila elimu ya msingi
ya wazazi na pia bila elimu ya shule. Je ? watakuwa na faida gani
kwenye Taifa la Mtanzania ? hawa watoto nao watakuja kuoa au
kuolewa na kuzaa. Mimi naona , wakamatwe wapelekwe kwenye vituo
vya watoto yatima ,huko watakula na watasoma na viwalo vya
mitumba vipo watavaa na huko huko kwenye kambi za watoto yatima
,watatok madaktari na hata mawaziri.

Ujengeaji wa miji haswa inapokuwa jiji kubwa kama Dar es salaam



ndiyo chanzo cha matatizo yote(India ni mfano).Pia vituo vya watoto
wa mtaani viwe mbali na miji ilikuwezesha watoto wawe karibu na
mazingira hasili .Cha msingi ni kuongeza uwezekano wa maisha ya
mtoto kama mtoto, na mtoto kujuwa haki yake kama mtoto.Kuna
familia zinasababisha watoto kutoroka nyumbani kutokakana na
migogoro ama kumshirikisha mtoto kwenye utafutaji wa fedhaili
familia ijikimu.Tuna mazingira mazuri na tukiyatumia basi watoto
wanaweza kuridhika na kutokomeza hofu waliyo nayo ambayo mfano
wake ndiyo huo wa kutafuta pesa ya muda na kujitenga na familia.

Sababu hawa watoto bado ni wadogo inabidi maamuzi magumu
yafanyike, inabidi kama jamii tutengeneze nyumba zenye ulinzi mkali
wa kuwaweka watoto huko (kuhakikisha kwamba hawatoroki) na huko
wapewe elimu, wafundishwe tabia nzuri, na mbinu tofauti (tunapoteza
vipaji vingi sana ) na wakae huko mpaka pale wakiwa wakubwa
(wahitimu ndio waachiwe waingie mitaani) na kama serikali iwape
kipaumbele katika kazi tofauti. Na pesa na misaada yote iwe
inapelekwa huko, na kuwa na ardhi ya kutosha kuwafundisha kilimo na
ufugaji pia. Ninachomaanisha yaani hiki kiwe ni kama chuo cha
kufundisha hawa ndugu zetu maadili mema ili tusaidiane nao kujenga
taifa na sio kubomoa.-kwanza kabisa wajitokeze wanasheria au serikali
iwe na wanasheria maalum wa kutetea watoto wanaodhulumiwa mali
kama nyumba na ndugu wa wazazi pindi wazazi wanapofariki.

Kwa kweli hili ni tatizo kubwa sana hapa Tanzania maana ni kweli kila
kona hawa wapo. Hawa watoto wengine wazazi wao walikufa kwa
ukimwi na walezi/waangalizi waliobaki wanawanyanyasa ndo maana
wanakimbilia mitaani na kuwa watoto kama hao. Jambo jingine kuna
baadhi ya wazazi ambao wamezaa watoto wengi na kuwalea kukawa
ni shida na hatimaye kutoroka nyumbani na kukimbilia mitaani. Wazazi
tutafute njia mbadala kuwaokoa hawa watoto. Unakuta mwanaume
mmoja anaoa wanawake wengi na matunzo kuwa shida. Nimewahi

aliyeoa wanawake 22 na hakuna hata mtoto mmoja aliyesoma na kuwa



na elimu nzuri. Sasa hali kama hii imepitwa na wakati.Tuelimishane ili
tupunguze kasi ya hawa watoto.

Watoto wa mitaani wameongezeka, na wengi.wametokea mikoani
kukimbilia kwenye maijiji.Tatizo linaanzia kwenye familia, malezi kufikia
mpaka binti kupata mimba, inakuja kijana aliyempa mimba na
kuikataa.Hapo ndio familia inatakiwa isimamie malezi ya mtoto hata
kama kijana kakataa, kinyume cha hapo, binti akifukuzwa ndio
anamtupa mtoto.Wanawake km unaona huwezi kutunza mtoto tumia
protection, matatizo yakikupata huyo kijana hutomuona.Mnatesa tu
watoto mitaani.Nyingine ni wamama wa kambo nao wanachangia
watoto kutoroka majumbani.Mwisho mimi nalia na Wizara ya Jinsia
wanawake na watoto, hii wizara iko butu sn kushughulika na watoto wa
mitaani. — Mwisho wa kunukuu.

Barua hii natamani naimaliza. Lakini bado natamani walau mtoto
mmoja aisome mbele yenu, huenda ikwafikia wahusika katika sauti
halisi. Sauti kutoka mtaani.



